- หน้าแรก
- ข่าวสารและกิจกรรม
- โครงการ TEDET ร่วมกับโรงเรียนเขมะสิริอนุสสรณ์ จัดกิจกรรม KMS Science Camp ครั้งที่ 7
เมื่อวันที่ 9 มีนาคม 2566 ที่ผ่านมา โรงเรียนเขมะสิริอนุสสรณ์ ได้จัดกิจกรรมค่ายวิทยาศาสตร์ KMS Science Camp ครั้งที่ 7 เพื่อเสริมสร้างทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ให้กับนักเรียน ให้มีความรู้พื้นฐานทางด้านวิทยาศาสตร์ ฝึกคิดและแก้ปัญหาทางวิทยาศาสตร์ที่หลากหลาย ฝึกทักษะการจัดการและการทำงานเป็นทีม ทางโครงการประเมินและพัฒนาสู่ความเป็นเลิศทางคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ (TEDET) โดย รศ.ธีรวัฒน์ ประกอบผล ผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการ มูลนิธิทีเด็ดเพื่อการศึกษา นำแนวทางการจัดกิจกรรม KOREA STEAM CAMP จากประเทศเกาหลีใต้มาใช้ในการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ ซึ่งนักเรียนจะได้บูรณาการความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี วิศวกรรมศาสตร์ ศิลปกรรมศาสตร์ และคณิตศาสตร์ เพื่อนำไปสู่การเป็นนักคิด นักสร้างสรรค์ และนักสร้างนวัตกรรมผ่านกิจกรรมที่ต้องลงมือปฏิบัติ (Hands-on) รวมถึงได้เรียนรู้ในการทำงานร่วมกันเป็นทีม การเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดี พร้อมทั้งแลกเปลี่ยนความคิดเห็น และประสบการณ์ร่วมกับผู้อื่น โดยมีนักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 - 6 เข้าร่วม จำนวน 263 คน แบ่งออกเป็น 5 กิจกรรม ดังนี้
กิจกรรมที่ 1 Discovery of Fossils
กิจกรรมซากดึกดำบรรพ์ นักเรียนได้เรียนรู้กระบวนการเกิดซากดึกดำบรรพ์ คิดวิเคราะห์ซากดึกดำบรรพ์ชนิดต่าง ๆ และความสำคัญของการค้นพบ ทั้งยังได้ลองทำซากดึกดำบรรพ์ด้วยตนเอง
![News-02](assets/images/news/news-24/news-02.jpg)
![News-03](assets/images/news/news-24/news-03.jpg)
![News-04](assets/images/news/news-24/news-04.jpg)
![News-05](assets/images/news/news-24/news-05.jpg)
กิจกรรมที่ 2 Make A Creative Bridge
กิจกรรมสร้างสะพานไม้ นักเรียนได้เรียนรู้เรื่องโครงสร้างของสะพาน ความสมดุล ความแข็งแรงของการรองรับน้ำหนัก คิดวิเคราะห์และการแก้ปัญหา ทั้งยังช่วยสร้างความสามัคคีและการทำงานร่วมกันเป็นทีม
![News-06](assets/images/news/news-24/news-06.jpg)
![News-07](assets/images/news/news-24/news-07.jpg)
![News-08](assets/images/news/news-24/news-08.jpg)
![News-09](assets/images/news/news-24/news-09.jpg)
กิจกรรมที่ 3 Circuit Maze
กิจกรรมต่อวงจรไฟฟ้า นักเรียนได้ความรู้เกี่ยวกับวงจรไฟฟ้าอย่างง่าย หลักการการเคลื่อนที่ของกระแสไฟฟ้าด้วยรูปแบบที่หลากหลาย การคิดวิเคราะห์และการแก้ปัญหาที่เป็นส่วนหนึ่งในการเรียนรู้เทคโนโลยี
![News-10](assets/images/news/news-24/news-10.jpg)
![News-11](assets/images/news/news-24/news-11.jpg)
![News-12](assets/images/news/news-24/news-12.jpg)
![News-13](assets/images/news/news-24/news-13.jpg)
กิจกรรมที่ 4 STEAM Relay
กิจกรรมแก้ปัญหาหาคำตอบเพื่อไขรหัสลับ ซึ่งนักเรียนได้ฝึกฝนทักษะการคิดวิเคราะห์ และนำความรู้วิชาวิทยาศาสตร์มาใช้ในการแก้ปัญหา พร้อมสร้างความสามัคคีและการทำงานร่วมกันเป็นทีม
![News-14](assets/images/news/news-24/news-14.jpg)
![News-15](assets/images/news/news-24/news-15.jpg)
![News-16](assets/images/news/news-24/news-16.jpg)
![News-17](assets/images/news/news-24/news-17.jpg)
กิจกรรมที่ 5 LA BOCA
กิจกรรมสร้างรูปเรขาคณิตสามมิติจากบล็อกสีให้มีมุมมองตามรูปเรขาคณิตสองมิติที่กำหนดให้ เป็นการฝึกทักษะการสังเกต การมองภาพเชิงปริภูมิ การสื่อสาร การคิดวิเคราะห์ และการแก้ปัญหา
![News-18](assets/images/news/news-24/news-18.jpg)
![News-19](assets/images/news/news-24/news-19.jpg)
![News-20](assets/images/news/news-24/news-20.jpg)
![News-21](assets/images/news/news-24/news-21.jpg)
ภาพบรรยากาศต่างๆ
![News-22](assets/images/news/news-24/news-22.jpg)
![News-23](assets/images/news/news-24/news-23.jpg)
![News-24](assets/images/news/news-24/news-24.jpg)
![News-25](assets/images/news/news-24/news-25.jpg)
![News-26](assets/images/news/news-24/news-26.jpg)
![News-27](assets/images/news/news-24/news-27.jpg)
![News-28](assets/images/news/news-24/news-28.jpg)
![News-29](assets/images/news/news-24/news-29.jpg)
สำหรับนักเรียน
สำหรับโรงเรียน
โครงการประเมินฯ
© 2022 Thailand Educational Development and Evaluation Tests (TEDET) | All Right Reserved